5,554 மீட்டர் உயரமான கல்பதரு சிகரத்தில் ஏறிய இந்திய சிறுவன் புதிய உலக சாதனை!…

விளம்பரங்கள்

காத்மாண்டு:-நேபாள நாட்டில் உள்ள கல்பதரு மலைச்சிகரம் 5,554 மீட்டர் உயரமானது. அந்த கல்பதரு மலை சிகரத்தில் ஏறி ஒரு இந்திய சிறுவன் உலக சாதனை புரிந்திருக்கிறான். மலை ஏறும் வீரரான ராஜீவ் சவுமித்ரா என்பவரின் மகன் ஹர்ஷித் சவுமித்ரா என்ற 6 வயது சிறுவன் தான் இந்த சாதனையை புரிந்துள்ளான்.

இதற்காக அவன் தனது தந்தை மற்றும் 2 வழிகாட்டிகளுடன் சென்றான். கடந்த 7ம் தேதி எவரெஸ்ட் மலை முகாம் வரை ஹெலிகாப்டரில் சென்று இறங்கினான். அங்கிருந்து 10 நாட்களில் அவன் கல்பதரு சிகரத்தில் ஏறி சாதனை புரிந்தான். இடையில் 2 நாள் கூடாரத்தில் ஓய்வெடுத்துக்கொண்டான். இதற்கு முன்னர் பாலாஜி என்ற 7 வயது இந்திய சிறுவன் கல்பதரு சிகரத்தில் ஏறியது தான் சாதனையாக இருந்தது. அதனை ஹர்ஷித் முறியடித்துள்ளான். இந்த சாதனை லிம்கா சாதனை புத்தகத்தில் இடம்பெறுகிறது. கின்னஸ் சாதனைக்காகவும் ஆதாரங்களை அனுப்ப உள்ளதாக அவனது தந்தை தெரிவித்தார்.

அனைத்து புத்தகங்களும் வாங்க அணுகவும்:- பூம்புகார் அங்காடி

%d bloggers like this: